Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
2 giờ đầu đi được
45*2=90
3 giờ sau đi được
38*3=114
tổng là
114+90=204
trung bình mỗi giờ đi được
204/5=40,8
2 giờ đầu đi đc quãng đường là
45 x 2 = 90 km
3 giờ sau đi đc quãng đường là
38 x 3 = 114 km
quãng đường a b dài
90 + 114 = 204
trung bình là
204 : 5 =40.8
2 giờ 15 phút = 2,25 giờ ; 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ
quãng đường ô tô đi được trong 2 giờ 15 phút là :
50 x 2.25 = 112.5 ( km )
quãng đường ô tô đi được trong 1 giờ 30 phút sau là :
60 x 1.5 = 90 ( km )
quãng đường AB dài là :
112.5 + 90 = 202.5 (km )
đáp số : 202.5 km
đổi 2h15p=2,25h
1 h30p=1,5 h
độ dài quãng đường AB là
(50x2,25) +(60x1,5)=202,5(km)
2h15'=2,25h 1h30'=1,5h
độ dài quãng đường AB là
(2,25 x 50) + (1,5 x 60)=202,5 km
Đoạn đường thứ (1) ô tô đi trong:
60 : 60 = 1 ( giờ )
Đoạn đường thứ (2) ô tô đi trong :
60 : 30 = 2 ( giờ )
Thời gian ô tô đi 2 đoạn đường là;
1 + 2 = 3 ( giờ )
Đ/s: 3 giờ
~ Hok T ~
\(2\frac{1}{4}h=\frac{135}{60}h\)
số thời gian ô tô đã đi :
\(60\times\frac{135}{60}=135\left(km\right)\)
quãng đường còn lại mà ô tô đã đi :
\(300-135=165\left(km\right)\)
thời gian để ô tô tiếp tục đi đến đó :
\(165:60=2,75\left(h\right)\)
\(15p'=0.25h\)
thời gian để ô tô đến sớm 15 phút
\(2,75-0,25=2,5\left(h\right)\)
vận tốc của ô tô để đạt thời gian là 2,5h là
\(165:2,5=66\left(\frac{km}{h}\right)\)
đáp số :66km/h
Gọi x là quãng đường mà ô tô đi với vận tốc 80km/h, y là quãng đường mà ô tô đi với vận tốc 60km/h.
Ta có hệ phương trình sau:
x + y = 340 (tổng quãng đường)
x/80 + y/60 = 5 (tổng thời gian)
Giải hệ phương trình trên, ta có:,x = 160km,y = 180km
Vậy ô tô đi được 160km với vận tốc 80km/h và 180km với vận tốc 60km/h.
Lời giải:
Giả sử anh ấy đi với vận tốc 80km/h trong a giờ và đi với vận tốc 60 km/h trong b giờ
Theo bài ra ta có:
Tổng thời gian: 𝑎+𝑏=5a+b=5
𝑏=5−𝑎b=5−a
Tổng quãng đường: 80×𝑎+60×𝑏=34080×a+60×b=340
20×(4×𝑎+3×𝑏)=34020×(4×a+3×b)=340
4×𝑎+3×𝑏=340:20=174×a+3×b=340:20=17
Thay 𝑏=5−𝑎b=5−a thì:
4×𝑎+3×(5−𝑎)=174×a+3×(5−a)=17
4×𝑎+15−3×𝑎=174×a+15−3×a=17
(4−3)×𝑎=17−15(4−3)×a=17−15
𝑎=2a=2 (giờ)
𝑏=5−𝑎=5−2=3b=5−a=5−2=3 (giờ)
Vậy anh ấy đi 2 giờ với vận tốc 80 km/h và 3 giờ với vận tốc 60 km/h
Đây là toán nâng cao chuyên đề chuyển động, cấu trúc thi chuyên,thi học sinh giỏi các cấp, thi violympic. Hôm nay Olm.vn sẽ hướng dẫn các em giải dạng này như sau:
Giải:
Giả sử ô tô đi trong 5 giờ, với vận tốc 80km/h thì đi được quãng đường là:
80 x 5 = 400 (km)
So với thực tế thì quãng đường đi được với vận tốc 80km/h trong 5 giờ nhiều hơn là:
400 - 340 = 60(km)
Thay vận tốc 80km/h bằng vận tốc 60km/h thì mỗi giờ quãng đường giảm là:
80 - 60 = 20 (km)
Thời gian ô tô đi với vận tốc 60km/h là:
60 : 20 = 3 (giờ)
Quãng đường mà ô tô đi được với vận tốc 60 km/h là:
60 x 3 = 180 (km)
Quãng đường mà ô tô đi được với vận tốc 80km/h là:
340 - 180 = 160 (km)
Đáp số:...